วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 13

บันทึกอนุทิน

วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

อาจารย์ผู้สอน ว่าที่ร้อยตรี กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด

วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ.2558

กลุ่มเรียน 104 เวลา 15.00 - 17.30 น.





ความรู้ที่ได้รับ

           วันนี้อาจารย์ได้สอนเนื้อหาการเรียนเกี่ยวกับการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสำหรับเด็กปฐมวัย โดยมีรายละเอียดดังนี้

 จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์

  • เพื่อให้ผู้สอน
-วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอกคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
-นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
  1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
  2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ของ
           -  มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
           -  ตัวบ่งชี้
           -  สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
     3.   วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
     4.   กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
     5.   เขียนแผนการจัดประสบการณ์



การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1  เลือกเรื่อง
  • จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
  • เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
            -  ไม่ควรเลือก : สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
            -  ควรเลือก     : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
           
            -  สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
            -  สิ่งที่เด็กต้องการรู้
            -  สิ่งที่เด็กควรรู้

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
      
            -  ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            -  แยกตามกิจกรรมหลัก

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ


ขั้นที่ 5  จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

แนวการประเมินผลการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัย
ž       - ประเมินผลทั้งความรู้ ความคิด ความสามารถ ทักษะและกระบวนการ เจตคติ คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมรวมทั้งโอกาสในการเรียนรู้ของผู้เรียน
ž-วิธีวัดและประเมินผลสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัยที่กำหนด
ž-ประเมินผลอย่างตรงไปตรงมา และประเมินภายใต้ข้อมูลที่มีอยู่
-žผลการประเมินต้องนำไปสู่การแปรผลและลงข้อสรุปที่สมเหตุสมผล
ž-มีความเที่ยงตรงเป็นธรรม ทั้งในด้านของวิธีวัดและโอกาสของการประเมิน

จุดมุ่งหมายของการประเมิน
       -วินิจฉัยความรู้ ความคิด ความสามารถ ทักษะและกระบวนการ เจตคติ คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม เพื่อพัฒนาผู้เรียนได้เต็มตามศักยภาพ
ž-ใช้เป็นข้อมูลสะท้อนกลับว่าครูสามารถสอนบรรจุกรอบมาตรฐานการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัยที่กำหนดไว้
ž-ใช้เป็นข้อมูลในการสรุปผลการเรียนรู้และเปรียบเทียบถึงระดับพัฒนาการของผู้เรียน




และดิฉันได้นำผลงานมาส่งค่ะ
เป็นผลงาน การปั้นดินน้ำมัน นูนต่ำค่ะ ใส่กล่อง CD

ชื่อผลงาน  ซากุระ ผลิบาน




การนำไปประยุกต์ใช้

         สามารถนำแนวการสอนของอาจารย์มาใช้ได้ค่ะ   และได้รู้วิธีการเขียนแผนที่ถูกต้องค่ะ การปั้นดินน้ำมันนูนต่ำที่สวยงามและการเก็บรักษาเพื่อเอาไว้ดูได้ในอนาคตค่ะ และยังสามารถนำมาใช้สอนในอนาคตได้จริง

ประเมินการเรียนการสอน

ตนเอง เข้าเรียนตรงเวลา ตั้งใจเรียน แต่งกายเรียบร้อย 

เพื่อน เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายเรียบร้อย ตั้งใจฟังอาจารย์สอน มีคุยกันบ้าง 

อาจารย์ แต่งกายเรีบยร้อบ พูดจาไพเราะ สอนดี อธิบายเนื้อหาได้ชัดเจน






ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น